ขอเชิญชมการแสดง โดรนแปรอักษร เฉลิมพระเกียรติเนื่องในวันมหามงคลเฉลิมพระชนมพรรษาสมเด็จพระนางเจ้าสิริกิติ์ พระบรมราชินีนาถ พระบรมราชชนนีพันปีหลวง ในวันที่ 12 สิงหาคม 2562 ณ ลานอนุรักษ์วัฒนธรรมไทยสิริจิตรอุทยาน จังหวัดกำแพงเพชร เวลา 18.00 – 22.00 น.
สมาคมกีฬาเครื่องบินจำลองและวิทยุบังคับร่วมกับบริษัท
เอไอ แอนด์ โรโบติกส์ เวนเจอร์ส จำกัด และบริษัทในกลุ่ม ปตท.จัดกิจกรรมโดรนแปรอักษร เฉลิมพระเกียรติเนื่องในวันมหามงคลเฉลิมพระชนมพรรษาสมเด็จพระนางเจ้าสิริกิติ์
พระบรมราชินีนาถ พระบรมราชชนนีพันปีหลวง 12 สิงหาคม 2562 ณ ลานอนุรักษ์วัฒนธรรมไทยสิริจิตรอุทยาน จังหวัดกำแพงเพชร โดย โดยจัดให้มีการนำโดรนที่สร้างและพัฒนาซอฟแวร์ขึ้นเอง
บินแปรอักษรเฉลิมพระเกียรติจำนวนรวมทั้งสิ้น 333 ลำ
ขึ้นบินแปรขบวนและไล่เรียงแสงสีบนท้องฟ้าอย่างเป็นระเบียบแปรอักษรเป็นรูปร่างต่างๆจำนวน
5 แบบ คือ
1.
แปรเป็นรูปอักษรพระปรมาภิไธยย่อ
ส.ก.
2.
แปรเป็นรูปพระบรมฉายาลักษณ์สมเด็จพระนางเจ้าสิริกิติ์
พระบรมราชินีนาถ
พระบรมราชชนนีพันปีหลวง
3.
แปรเป็นรูป มาลัยพระกร
4.
แปรเป็นอักษรคำว่า ทรงพระเจริญ
5.
แปรเป็นรูปพลุไฟเฉลิมฉลอง
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEjI2Rm9J6VnoudLKM6dZ_70_PtxzHFApTzVQrd1N9M45nvs1p9Dp7jMxE7he1xc2fQqm3stXfFuwO8MqEmWEzJkvdU8bvAc-Xbk7u5I15CjtGs8unavZFCy2lEVOqoIZErJxlr_TO8Kaec/s320/144360.jpg)